BIGtheme.net http://bigtheme.net/ecommerce/opencart OpenCart Templates
Home / Kế Toán Thuế / Thuế giá trị gia tăng đầu vào khi hóa đơn bán hàng xuất trước ngày nhận hóa đơn mua hàng

Thuế giá trị gia tăng đầu vào khi hóa đơn bán hàng xuất trước ngày nhận hóa đơn mua hàng

Thuế giá trị gia tăng đầu vào đối với trường hợp hóa đơn bán hàng xuất trước ngày nhận hóa đơn mua hàng

Rất nhiều tranh cãi, nhiều diễn đàn về vấn đề mà các bạn kế toán hay gọi là: “Hàng về trước, hóa đơn về sau

Xử lý trường hợp này thế nào, Bên mua và bên bán đã vi phạm quy định gì? Bài viết này Kế toán Centax xin chia sẻ với các bạn việc kê khai, khấu trừ thuế GTGT đầu vào trường hợp hóa đơn bán hàng xuất trước ngày nhận hóa đơn mua hàng.

1. Quy định lập hóa đơn

Tại Khoản 7a Điều 3 Thông tư số 26/2015/TT-BTC sửa đổi bổ sung điểm b, Khoản 1, Điều 16 Thông tư 39/2014/TT-BTC về hóa đơn bán hàng cung ứng dịch vụ như sau:

” 7. Sửa đổi, bổ sung Điều 16 như sau:

a) Sửa đổi, bổ sung điểm b Khoản 1 Điều 16 (đã được sửa đổi, bổ sung Khoản 3 Điều 5 Thông tư số 119/2014/TT-BTC) như sau:

” b) Người bán phải lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ, bao gồm cả các trường hợp hàng hóa, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động (trừ hàng hóa luân chuyển nội bộ, tiêu dùng nội bộ để tiếp tục quá trình sản xuất)”.

Tại Khoản 2a, Điều 16 Thông tư số 39/2014/TT-BTC quy định về việc lập hóa đơn như sau:

” 2. Cách lập một số tiêu thức cụ thể trên hóa đơn

a) Tiêu thức “ngày tháng năm” lập hóa đơn

Ngày lập hóa đơn đối với bán hàng hóa là thời điểm chuyển giao quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng hàng hóa cho người mua, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền”

Tại Khoản 3 Điều 11 Thông tư số 10/2014/TT-BTC quy định về xử phạt vi phạm khi lập hóa đơn không đúng thời điểm như sau:

” 3. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với một trong các hành vi:
a) Lập hóa đơn không đúng thời điểm.
Thời điểm lập hóa đơn thực hiện theo hướng dẫn tại Thông tư của Bộ Tài chính về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ.
a.1) Phạt cảnh cáo nếu việc lập hóa đơn không đúng thời điểm không dẫn đến chậm thực hiện nghĩa vụ thuế và có tình tiết giảm nhẹ. Trường hợp không có tình tiết giảm nhẹ thì phạt tiền ở mức tối thiểu của khung hình phạt.
Ví dụ: Công ty C giao hàng cho khách hàng vào ngày 01/3/2014 (căn cứ vào phiếu xuất kho của Công ty C), nhưng đến ngày 03/3/2014 Công ty C mới lập hóa đơn để giao cho khách hàng. Việc lập hóa đơn như trên là không đúng thời điểm nhưng Công ty C đã kê khai, nộp thuế trong kỳ tính thuế của tháng 3/2014 nên Công ty C bị xử phạt ở mức 4.000.000 đồng (do không có tình tiết giảm nhẹ).
a.2) Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với hành vi khác lập hóa đơn không đúng thời điểm theo quy định….”

2. Kết luận

Căn cứ các quy định trên, thì:

Khi giao hàng bên bán phải xuất hóa đơn giao cho bên mua theo đúng quy định để bên mua nhập kho kê khai thuế GTGT đầu vào, sau đó nếu bên mua bán hàng hóa thì xuất hóa đơn đầu ra và nộp thuế theo quy định.
Trường hợp bên bán giao hàng chỉ có phiếu xuất kho chưa xuất hóa đơn cho bên mua thì bên bán đã vi phạm về việc xuất hóa đơn không đúng thời điểm sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính. Đồng thời, khi nhận hàng bên mua không yêu cầu bên bán xuất hóa đơn, sau đó xuất hóa đơn bán lô hàng này nên bên mua cũng vi phạm về hóa đơn chứng từ.
Câu hỏi đặt ra khi bán hàng hóa tại thời điểm chuyển giao quyền sở hữu hàng hóa cho bên mua, bên bán không xuất hóa đơn mà chỉ xuất phiếu xuất kho, sau khi bên mua xuất bán hàng hóa đã mua của bên bán thì bên bán mới xuất hóa đơn cho bên mua khi đó bên mua có được kê khai khấu trừ thuế GTGT đầu vào và được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN hay không? Mời bạn tham khảo Công văn số 1604/CT-TTHT của Cục thuế tỉnh Long An trả lời công ty TNHH OHTA Việt Nam dưới đây:Thuế giá trị gia tăng đầu vào đối với trường hợp hóa đơn bán hàng xuất trước ngày nhận hóa đơn mua hàng – ảnh 1Lưu ý: Đây là trường hợp cụ thể của Cục thuế Long an đối với công ty OHTK, các doanh nghiệp không nên áp dụng rộng rãi, có thể vẫn có rủi ro vì tính pháp lý của văn bản.

Chúc các bạn làm tốt!

Các bạn muốn được tìm hiểu 1 cách chuyên sâu và học cách tiết kiệm chi phí thuế phải nộp cho DN có thể tham gia: Khóa học thực hành kế toán thuế

Công ty Kế Toán Hà Nội chuyên đào tạo kế toán thực hành thực tế

Hotline: 0966.694.823
Email: thanhntkthn@gmail.com
website: ketoanvn.net

About Kế Toán Hà nội

Kế Toán Hà nội
Trung tâm cung cấp dịch vụ kế toán - thuế trọn gói (Có giấy phép hành nghề kế toán của TCT). Dạy học kế toán thực hành trên chứng từ thực tế, chứng chỉ kế toán do Sở Giáo Dục Hà Nội cấp Hotline: 0966.694.823 Email : thanhntkthn@gmail.com

Xem bài liên quan

su-ly-hoa-don-viet-sai

Hướng dẫn cách xử lý khi viết sai ngày tháng năm trên hóa đơn giá trị gia tăng

Hướng dẫn cách xử lý khi viết sai ngày tháng năm trên hóa đơn giá ...

call photo piq8XpbbT.png
Nhấn để gọi ngay
0966694823